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SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1.  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Vituo vya kulea Watoto 

wadogo mchana  na watoto wachanga za mwaka 2014. 
  
Tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

 2. Bila kujali kifungu cha 154 cha Sheria, Kanuni hizi 

zitaanza kutumika katika tarehe zitakapochapishwa kwenye Gazeti 

la Serikali, isipokuwa kwa Sehemu za III, IV na V zitaanza 

kutumika miezi ishirini na nne baada ya kuanza kutumika kwa 

Kanuni hizi. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mtoto; 
Sura 13 “afisa aliyeidhinishwa” maana yake ni Afisa Ustawi wa Jamii au 

Afisa afya, kama itakavyokuwa, ambaye ni kiongozi wa 

eneo lililoteuliwa; 

 “mlezi wa mtoto” maana yake ni mtu mwenye cheti cha shule ya 

sekondari na cheti cha malezi ya awali na maendeleo ya 

mtoto au sifa nyingine stahiki kutoka katika taasisi 

inayotambulika aliyeajiriwa na kituo cha kulelea watoto 

wadogo na mchana au kituo  cha watoto wachanga kwa 

ajili ya kutoa uangalizi wa karibu kama mzazi, usimamizi 

na mwongozo kwa watoto kwenye taasisi; 

 “usalama wa mtoto” maana yake ni vitendo vyote vinavyolenga 

kumlinda na kuzuia udhalilishaji, ukatili, unyanyasaji na 

utelekezwaji wa mtoto; 

 “masuala ya usalama wa mtoto” maana yake ni hisia, taarifa, 

tuhuma na utoaji taarifa zinazohusu udhalilishaji, ukatili, 

unyanyasaji au utelekezaji watoto;  

 “kanuni za maadili” maana yake ni kanuni zinazopaswa 

kuzingatiwa na wafanyakazi, watu wengine au Kamati; 

 “Kamishna” maana yake ni Kamishana wa Ustawi wa Jamii; 

 “Idara” maana yake ni Idara ya Ustawi wa Jamii; 

 “ulemavu” maana yake ni hali inayotokana na dosari kwenye 

mwili, akili na milango ya fahamu ambayo inasababisha 

mtu kushindwa kutenda mambo ambayo kwa kawaida 

angetegemewa kuiyaweza  na hivyo kumletea mtu huyo 
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kizuizi katika  utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku.  

 “vifaa vya kuzimia moto” ni pamoja na vifaa vya kuzimia moto, 

ndoo za mchanga na mablanketi maalum pamoja na vifaa 

vingine  vinavyopatikana kwenye mazingira husika. 

 “Afisa Afya” maana yake ni afisa katika utumishi wa Serikali au 

taasisi ya kitabibu iliyosajiliwa; 

 “taasisi” haijumuishi shule ya maadilisho, mahabusu, makao ya 

watoto, malezia yaliyoidhinishwa au vituo vya maafa; 

 “watoto walio kwenye mazingira hatarishi zaidi” maana yake ni 

mtoto anayehitaji uangalizi na ulinzi kama ilivyotamkwa 

kwenye kifungu cha 16 cha Sheria, watoto wanaokinzana 

au walio katika hatari ya kukinzana na sheria na watoto 

wenye ulemavu; 

 “yatima” maana yake ni mtoto aliye chini ya umri wa miaka 18 

ambaye amepoteza mzazi mmoja au wote wawili; 

 “majengo” maana yake ni eneo ambalo kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana  au watoto wachanga wasiozidi kumi 

kinaendeshwa; 

 “kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga cha 

mtu binafsi” inarejea kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana na watoto wachanga kinaendeshwa na mtu binafsi 

au kampuni; 

 “kituo cha kulea watoto wachanga” maana yake ni kituo cha kulea 

watoto wachanga au watoto wachanga wasiozidi kumi 

kinachoendeshwa na mamlaka za serikali za mitaa au 

chombokingine cha Serikali; 

 “Afisa Ustawi wa Jamii” maana yake ni Afisa Ustawi wa Jamii wa 

Jiji, Wilaya, Halmashauri au Manispaa kwa kadri 

itakavyokuwa; 

 “mgeni” maana yake ni mtu yeyote asiye mwajiriwa au mfanyakazi 

wa kawaida wa kituo cha kulelea watoto wadogo au watoto 

wachanga. 

  

SEHEMU YA PILI 

MAOMBI YA USAJILI WA VITUO VYA KULELEA WATOTO  

WADOGO MCHANA NA WATOTO WACHANGA  

  
Maombi ya 

usajili wa 
 4.-(1)  Mtu hataendesha kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana  au watoto wachanga isipokuwa kama anamiliki cheti 
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kituo  cha 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana au 

watoto 

wachanga 

halali cha usajili kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali la Kwanza 

la Kanuni hizi. 

 (2) Mtu mwenye akili timamu au taasisi ambayo 

haijatangazwa kuwa mufilisi au ambayo haitakiwi, kwa mujibu wa 

Sheria za Tanzania, inaweza kuomba usajili wa kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga. 

 (3) Cheti cha usajili hakitatolewa chini ya Kanuni hizi 

isipokuwa kama Afisa Afya wa eneo ambalo kituo husika ambako 

kituo cha kulea watoto wachanga au watoto wachanga wasiozidi 

kumi kitaanzishwa, amekagua na kupendekeza kwamba jengo 

husika linafaa kwa kuanzisha kituo cha kulea watoto wachanga au 

watoto wachanga wasiozidi kumi. 

  (4) Cheti cha usajili hakitatolewa chini ya Kanuni hizi 

kuhusiana na jengo lililopangishwa isipokuwa kama muda wa 

kupangisha ni wa kipindi si chini ya miaka mitatu na kwamba 

mkataba huo wa kupangisha jengo umesajiliwa na Msajili wa Hati. 

  (5) Mtu yeyote ambaye amepewa cheti cha usajili 

hatakodisha, pangisha, kuuza, kuhamisha au kwa namna yoyote ile 

kutoa cheti hicho kwa mtu mwingine bila taarifa ya maandishi kwa 

Kamishna, ambaye anaweza kuidhinisha maombi kwa wakati 

baada ya kujiridhisha kwamba matumizi hayo ya usajili ni halisi na 

hayataathiri malezi ya watoto. 

  (6) Kamishna hataidhinisha taarifa chini ya kanuni ndogo 

ya (5) isipokuwa- 

 (i) amejiridhisha kwamba usajili ni halisi; na 

 (ii) kwamba kukodisha huko, kupangisha, kuuza, 

kuhamisha au kutoa kwa namna nyingine cheti hicho 

hakutaathiri malezi ya mtoto. 

  
Fomu ya 

maombi ya 

usajili wa 

jengo 

 5.-(1) Mtu mwenye nia ya kusajili- 

(a) kituo cha kulea watoto wachanga atawasilisha maombi 

yake kwa Afisa Ustawi wa Jamii katika eneo ambalo 

kituo kipo na kwa kutumia Fomu Na. 1 kama 

ilivyowekwa kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni 

hizi; 
 (b) kituo cha kulelea watoto wachanga atafanya maombi 

kwa Afisa Ustawi wa Jamii wa eneo ambalo kituo kipo 

kwa kutumia Fomu Na. 2 kama ilivyowekwa kwenye 

Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 
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  (2) Afisa Ustawi wa Jamii, ndani ya siku arobaini na tano 

toka tarehe ya kupokea maombi- 
 (a) atapitia maombi husika; na 
 (b) atafanya uamuzi wa iwapo au la maombi husika 

yamekidhi vigezo vilivyoainishwa chini ya Sheria na 

Kanuni hizi; na 
 (c) atamtaarifu Afisa Afya kufanya ukaguzi stahiki wa 

majengo ya kituo. 
  (3) Afisa Afya atafanya ukaguzi kujiridhisha iwapo 

majengo husika yanafaa ndani ya siku ishirini na tano toka tarehe 

ya kupokea taarifa kutoka kwa Afisa Ustawi wa Jamii. 
  (4) Afisa Ustawi wa Jamii baada ya kupokea taarifa ya 

ukaguzi katika kanuni ndogo ya (5), atawasilisha maombi husika 

kwa Kamishna ili kupata kibali chake ndani ya siku kumi na nne. 
  (5) Pale ambapo Kamishna amejiridhisha kwamba maombi 

husika yamekidhi matakwa ya Kanuni hizi, atatoa cheti cha usajili 

kama iilivyowekwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi ndani ya 

siku ishirini na moja toka tarehe ya kupokea maombi husika. 
  (6) Pale ambapo maombi hayajakidhi matakwa ya kanuni 

ndogo ya (2)(b), Afisa Ustawi wa Jamii atayakataa maombi hayo 

na kurudisha maombi husika kwa mwombaji ndani ya siku kumi na 

nne, na akiainisha sababu za kukataa fomu husika za maombi. 
  (7) Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa na 

kurudishwa, anaweza kuwasilisha upya maombi yake baada ya 

kutimiza masharti yaliyoainishwa kwenye fomu iliyokataliwa. 
  (8) Mwombaji ambaye haridhishwi na uamuzi wa 

kukataliwa kwa maombi yake chini ya kanuni ndogo ya (4) 

atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Kamishna ndani ya siku 

thelathini toka tarehe ya kupokea taarifa ya kukataa maombi. 
  (9) Kamishna- 
 (a) atafanya marejeo ya rufaa; 
 (b) atatoa fursa kwa mwombaji kusikilizwa; na 
 (c) atatoa uamuzi juu ya rufaa ndani ya siku sitini toka 

tarehe ya kusikilizwa rufaa. 
  (10)  Mtu yeyote ambaye haridhishwi na uamuzi wa 

Kamishna atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Waziri ndani ya 

siku thelathini toka tarehe ya kupokelewa taarifa ya uamuzi wa 

kukataa maombi kwa mujibu wa kifungu cha 156(c) cha Sheria. 
  (11)  Uamuzi wa Waziri utakuwa ni wa mwisho. 
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  (12) Endapo Waziri atakataa maombi, mwombaji 

atawasilisha maombi mapya baada ya kupita miezi kumi na mbili 

toka tarehe ya kuwasilisha maombi yaliyokataliwa 
  
Uthibitisho 

wa uwezo wa 

kifedha na 

rasilimali 

watu 

 

 6.-(1) Cheti cha usajili kisitolewe isipokuwa kama 

mwombaji amewasilisha ushahidi wa- 

(a) upatikanaji wa fedha za kutosha kama inavyoweza 

kuainishwa kwenye Mwongozo utakaotolewa na 

Kamishna, ndani ya miezi mitatu tangu tarehe ya 

kuanza kutumika kwa Kanuni hizi; 
 (b) uwezo wa kustahimili uendeshaji wa kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga; na 
 (c) taarifa ya benki kama uthibitisho mtiririko wa mapato 

na vyanzo vya mapato. 
  (2) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga ambacho kimesajiliwa kwa mujibu wa kanuni hizi 

hakitaanza kazi mpaka meneja au mmiliki awe ameajiri watumishi 

wanaohitajika ambao wamefanyiwa upekuzi kwa mujibu wa 

Kanuni hizi. 
  

SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI WA VITUO VYA KULELEA WATOTO WADOGO NA WATOTO WACHANGA 

WASIOZIDI KUMI  

 
Kamati ya 

wazazi. 

 

 7.-(1) Kila kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga  kitakuwa na kamati ya wazazi ambayo muundo 

wake utakuwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu la 

Kanuni hizi. 
  (2) Majukumu ya kamati ya wazazi yatakuwa ni- 
 (a) kuandaa, kusaidia na kusimamia utekelezaji wa miradi 

na programu za kituo husika cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga wasiozidi kumi; 
 (b) kuandaa mipango endelevu na miradi yenye lengo la 

kuongeza pato la kituo cha kulelea watoto wadogo  

mchana au watoto wachanga ili kiweze kuboresha 

huduma zake na kuongeza fursa ya watoto kujiunga na 

kituo husika cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga wasiozidi kumi; na 
 (c) kushauri kuhusu masuala mengineyo kama 
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itakavyohitajika na Kamishna, meneja au mmiliki wa 

kituo husika cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga. 
  (2) Kamati ya wazazi itaandaa taarifa ya kila robo mwaka 

na kuiwasilisha kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji au Afisa Mtendaji wa 

Mtaa ambaye naye ataiwasilisha kwenye Halmashauri ya Kata kwa 

ajili ya kuwasilishwa Jiji, Wilayani, katika Halmshauri au kwa 

Afisa Ustawi wa Jamii wa Manispaa, kwa kadri  itakavyokuwa. 
  
Kanuni za 

ulinzi kwa 

watoto. 

 8.-(1) Mmiliki au meneja wa kituo cha kulea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga atahakikisha kwamba hatua 

za kiusalama na mikakati ya uwajibikaji ipo na inaainisha utaratibu 

wa kutoa taarifa kuhusu tuhuma na namna ya kushughulika na 

masuala yanayohusu usalama wa mtoto. 
  (2) Usalama wa mtoto utajengwa katika misingi ifuatayo- 
 (a) mtoto ana haki ya kulindwa dhidi ya madhara, 

kutelekezwa, udhalilishwaji na utumikishwaji wa 

kingono na aina nyingine yoyote ya udhalilishaji au 

ukatili, bila kujali jinsi yao, umri, dini, lugha, itikadi ya 

kisiasa, ulemavu, afya, lishe na hali ya kisaikolojia, 

utamaduni, asili yake, kwamba ametoka kijijini au 

mjini, kuzaliwa, hali yake ya kiuchumi na kijamii au 

kwamba yeye ni mkimbizi au ana hali nyingineyo; na 
 (b) maslahi  bora ya mtoto. 
  (3) Kila mtu ana wajibu wa kutoa taarifa mara moja 

kuhusiana na suala lolote linalohusu usalama wa mtoto, hisia au 

utolewaji taarifa na kukiukwa kwa Kanuni za Maadili kwa mmiliki, 

meneja au mamlaka stahiki. 
  (4) Masuala ya usalama wa mtoto na tuhuma kuhusiana na 

ukiukwaji wa Kanuni za Maadili zitapewa uzito unaostahili na 

kushughulikiwa kwa wakati na kwa namna inayostahili. 
  (5) Ukatili, udhalilishaji, utumikishwaji na utelekezaji wa 

mtoto utakaofanywa na mtumishi wa kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana  utachukuliwa kama ni kitendo cha ukiukwaji wa 

hali ya juu wa maadili ya kazi na itakuwa ni sababu ya 

kuchukuliwa hatua za kinidhamu, ikiwemo kufukuzwa kazi. 
  (6) Tuhuma za mwenendo unaopelekea kosa la jinai ni 

lazima zitakuwa taarifa kwenye mamlaka stahiki. 
  (7) Mtoto hataadhibiwa au kuathiriwa kwa namna yoyote 
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ile kwa kutoa tuhuma za kufanyiwa ukatili, kudhalilishwa, 

kutumikishwa au kutelekezwa. 
  (8) Mmiliki yeyote au meneja wa kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga atakuwa na wajibu wa kutoa 

mafunzo rahisi stadi za maisha kwa watoto kulingana na umri wao 

kwa ajili ya usalama wao dhidi ya udhalilishaji. 
  
Taaratibu za 

ulinzi kwa 

watoto. 

 9.-(1) Mmiliki yeyote au meneja wa kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga atahakikisha kwamba 

hatua za kiusalama na mikakati ya kimwitikio inawekwa na 

ambayo inatoa utaratibu wa kutoa taarifa kuhusu tuhuma na 

utolewaji wa tuhuma dhidi ya mtoto na namna ya kushughulika na 

masuala ya usalama wa mtoto. 
  (2) Utaratibu wa usalama wa mtoto utahakikisha kwamba- 
 (a) tuhuma zinaripotiwa mara moja kwa meneja au 

mmiliki wa kituo cha kulea watoto wachanga au 

watoto wachanga wasiozidi kumi; 
 (b) upelelezi wa awali kuhusu tuhuma unafanywa ndani ya 

saa 24; 
 (c) mtoto, iwapo ana uwezo wa kuelewa suala husika, 

anataarifiwa kwa undani kuhusu utaratibu na haki yake 

ya kushiriki na kutoa maoni yake; 
 (d) mtoto anapewa misaada yote muhimu, ikiwemo 

huduma ya afya, ushauri na kuondolewa woga au 

mashaka; 
 (e) faragha ya malalamiko ya mtoto na utu wake 

vinalindwa; 
 (f) hatua za makusudi zinachukuliwa ili kuhakikisha 

usalama wa mtoto, ikiwemo, iwapo ni muhimu, 

kumsimamisha kazi kwa muda mtumishi wa kituo cha 

kulelea watoto wadogo au watoto wachanga ambaye 

tuhuma zimeelekezwa kwake na kumzuia asiingie 

kwenye eneo la kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga na kuonana na mtoto 

mlalamikaji, wakati upelelezi unaendelea; 
 (g) mtoto mlalamikaji, wazazi au mlezi, kwa kadri 

itakavyokuwa, wanataarifiwa kuhusu suala husika la 

usalama wa mtoto mapema iwezekanavyo na 

wataendelea kutaarifiwa kuhusu mwenendo wa 
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upelelezi; 
 (h) mienendo ya kinidhamu au kijinai inachukuliwa  iwapo 

itaonekana inafaa; na 
 (i) mifuko yote inaongwa na  na msingi wa “maslahi bora 

ya mtoto” kama kigezo cha msingi. 
  (3) Mmiliki yeyote au meneja wa kituo cha kulea watoto 

wachanga au watoto wachanga wasiozidi kumi atahakikisha 

kwamba watumishi wote, wazazi, walezi na wageni wanapata na 

kutaarifiwa kuhusu utaratibu wa kimaandishi wa usalama wa mtoto 

na kwamba mtoto mwenye uwezo wa kutosha wa kuelewa masuala 

ya msingi ya utaratibu wa usalama wa mtoto katika lugha inayofaa 

kulingana na umri wao. 
  
Mahitaji ya 

watumishi na 

upekuzi 

 10.-(1) Meneja yeyote au mmiliki ataajiri idadi ya 

watumishi watakaojulikana kama “walezi wa watoto” na watumishi 

wengine wasaidizi kama vile wapishi, wafanya usafi, watunza 

bustani, walinzi na waangalizi kwa ajili ya utekelezaji bora wa 

majukumu katika kituo cha kulelea watoto wachanga au watoto 

wachanga, kwa kuzingatia idadi, uwiano wa kijinsia, umri, hali ya 

kiafya na mahitaji ya mtoto anayehudhuria katika kituo husika cha 

kulelea watoto wadogo au watoto wachanga. 
  (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), meneja au mmiliki 

atahakikisha kwamba kuna watumishi wa kutosha kwa kuzingatia 

kanuni ya 11(3) na kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la 

Kanuni hizi. 
  (3) Kila meneja au mmiliki mwenye nia ya kuajiri 

mtumishi kutoka nje ya nchi ili afanye kazi katika kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga anaweza kumwajiri 

mtumishi huyo kwa kuzingatia sheria yoyote ambayo kwa wakati 

huo inatumika kuhusiana na suala hilo. 
  (4) Meneja au mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au wachanga atawasilisha kwa Kamishna majina ya 

watumishi wanaotarajiwa kuajiriwa pamoja na sifa zao. 
  (5) Kamishna au mtu aliyekasimiwa mamlaka kutoka 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa atapekua watumishi wote wa kituo 

cha kulelea watoto wadogo mchana au wachanga au watoto 

wachanga ndani ya miezi mitatu kutoka tarehe ya kuwasilishwa 

kwa orodha ya majina ya watumishi wanaotarajiwa kuajiriwa. 
  (6) Pale ambapo upekuzi haukukamilika ndani ya mwezi 
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tangu jina au majina ya watumishi wapya yawasilishwe, mmiliki au 

meneja atakuwa na uhuru wa kuajiri watumishi hao wapya. 
  
Sifa za 

waangalizi 

wa watoto 

 11. Mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga hataajiri mtu kama mlezi wa   mtoto ambaye- 

 (a) ana umri chini ya miaka 18; 
 (b) hajapata angalau cheti cha kuhitimu masomo ya 

sekondari ya kidato cha nne; 
 (c) hana cheti cha malezi  makazi na maendeleo ya awali 

ya  mtoto na maendeleo au sifa nyingineyo stahiki 

kutoka kwenye taasisi inayotambulika; na 
 (d) amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 
  
Masharti 

kuhusu 

watumishi 

walio zamu 

 12.-(1) Mmiliki au meneja atahakikisha kwamba watumishi 

wa malezi ya watoto wenye sifa wanakuwepo zamu ili kutoa 

huduma za malezi na usimamizi kwa idadi ya watoto 

waliohudhuria katika kituo husika cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga. 
  (2) Idadi ya chini ya watumishi wa malezi wa zamu 

itajumuisha watumishi wa malezi ya watoto na waangalizi 

walioajiriwa kwa ajili ya kutoa uangalizi wa karibu kwa kusimamia 

na kuwapa mwongozo changamshi wa awali,  kujifunza kwa 

vitendo na stadi za maisha kwa watoto walio katika kituo cha 

kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga. 
  (3) Mwangalizi wa mtoto atatakiwa kuwa na uzoefu wa 

angalau miaka miwili katika kuwalea watoto. 
  (4) Mmiliki au meneja atahakikisha kwamba masuala 

yafuatayo kuhusiana na matunzo ya mtoto yanazingatiwa- 
 (a) mwangalizi wa mtoto kwa uwiano watoto ni kama 

iliyowekwa kwenye Jedwali la Nne la Kanuni hizi; 
 (b) watumishi waangalizi kwa uwiano wa mtoto ni kama 

inavyoainishwa kwenye Jedwali la Nne la Kanuni hizi; 
 (c) angalau wafanyakazi waangalizi wasiopungua watatu 

wapo zamu wakati wote, ikiwa ni pamoja na angalau 

mwangalizi wa mtoto mmoja kwa mtoto; 
 (d) upatikanaji wa mtumishi mmoja aliye na ujuzi wa 

huduma ya kwanza kwa wakati wote; na 
 (e) uwepo wa mtumishi mmoja mwenye ujuzi wa 

matumizi ya vifaa vya kuzimia moto kwa wakati wote. 
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  (5) Pale ambapo kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga kinaandikisha mtoto mwenye ulemavu, 

maradhi sugu, utapiamlo au aliye na VVU/UKIMWI, mbali na 

mahitaji ya kiwango cha chini cha watumishi wa zamu chini ya 

kanuni ya 11(3) na Jedwali la Pili la Kanuni hizi, mmiliki au 

meneja atahakikisha kwamba kuna angalau watumishi wa malezi 

wa zamu kwa kila watoto watano. 
  (6) Mmiliki au meneja wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

au watoto wachanga kumi atahakikisha kwamba kuna idadi ya 

kutosha ya watumishi wasaidizi wa zamu kwa ajili ya uendeshaji 

bora na usalama wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga.  
  (7) Bila ya kujali kanuni ndogo ya (6), watumishi au 

watoto walio na magonjwa ya kuambukiza hawatahudumiwa katika 

namna inayowanyanyapaa. 
  (8) Mmiliki au meneja atachukua hatua zote stahiki 

kuhakikisha kwamba watumishi au watoto wenye maradhi ya 

kuambukiza hawagusani na watoto wengine, kwa namna ambayo 

inaleta athari kwa wengine. 
  (9) Mmiliki au meneja atahakikisha kwamba- 
 (a) wafanyakazi wote, bila kujali vyeo vyao, wanapata 

mafunzo ya awali ambayo yatajumuisha mafunzo ya 

Kanuni zinazoongoza vituo vya kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga wasiozidi kumi, Kanuni 

za Maadili zilizo kwenye Jedwali la Tano na sera na 

taratibu za usalama wa mtoto; 
 (b) kuna mafunzo ya kazini ya mara kwa mara, ambayo 

yanaendana na cheo cha mfanyakazihusika na 

itajumuisha: 
 (i) ukuaji na maendeleo ya mtoto, msaada wa 

kisaikolojia na kijamii na utambuzi wa awali 

wa watoto wenye ulemavu na namna ya 

kushughulika nao; 
 (ii) mbinu za kudhibiti tabia; 
 (iii) unyeti wa masuala ya jinsia; 
 (iv) masuala ya usalama wa mtoto, ikiwemo 

utaratibu wa usalama wa mtoto na Kanuni za 

Maadili; na 
 (v) utunzaji wa kumbukumbu na usimamizi wa 
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masuala mbalimbali. 
  
Kanuni za 

Maadili 
 13.-(1) Wafanyakazi wote wa kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga wajumbe wa Kamati ya 

Wazazi, wawakilishi wa mashirika au idara, taasisi binafsi, 

mashirika yasiyo ya kiserikali, taasisi za dini na watumishi wa 

kujitolea wanaotembelea kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga watatakiwa kufuata Kanuni za Maadili 

zilizoainishwa kwenye Jedwali la Tano la Kanuni hizi. 
  (2) Waziri anaweza kurekebisha Kanuni za Maadili iwapo 

anaona inafaa kufanya hivyo. 
  (3) Mmiliki au meneja atahakikisha kwamba nakala ya 

Kanuni za Maadili inawekwa kwenye sehemu inayoonekana na 

inayofikika kwa urahisi na watumishi na wageni wote. 
  (4) Itakuwa ni jambo la lazima kwa watumishi na wajumbe 

wote wa kamati ya wazazi kuweka saini katika Kanuni za Maadili. 
  
Jukumu la 

kutunza 

kumbukumbu 

 

 14. Mmiliki yeyote au meneja wa kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana  au watoto wachanga atatunza kumbukumbu 

zifuatazo: 

(a) Rejesta ya kuandikisha Watoto; 
 (b) Rejesta ya Matukio ambamo ndani yake kila tukio 

muhimu linalohusiana na kituo cha kulea watoto 

wachanga au watoto wachanga wasiozidi kumi 

litarekodiwa; 
 (c) Rejesta ya Wageni ambayo ndani yake kutawekwa 

maelezo ya wageni wote waliotembelea kituo husika 

cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga; 
 (d) Rejesta ya Malalamiko, ambayo ndani yake 

kutarekodiwa malalamiko yote ya unyanyasaji wa 

watoto yaliyotolewa na watoto au na mtu yeyote na 

hatua zilizochukuliwa. 
  
Majalada 

binafsi 
 15.-(1) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kitatunza jalada binafsi kwa kila mtoto 

aliyeandikishwa. 
  (2) Kila jalada binafsi litakuwa na mambo yafuatayo: 
 (a) majina kamili ya mtoto yakiwemo majina yoyote ya 
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utani ya mtoto husika yanayofahamika; 
 (b) majina kamili na mawasiliano ya mzazi au mlezi wa 

mtoto; 
 (c) tarehe na mahali mtoto alipozaliwa; 
 (d) kabila la mtoto; 
 (e) jinsi ya mtoto; 
 (f) mahali mtoto anapoishi; 
 (g) dini, asili au mwelekeo wa kiutamaduni wa mtoto; 
 (h) taarifa kuhusu afya ya mtoto, ikiwemo aleji, taarifa 

kuhusu chanjo na uangalizi wowote wa kitabibu au 

matibabu yaliyofanyika kwa mtoto wakati akiwa 

kwenye kituo husika cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga; 
 (i) taarifa kuhusuulemavu wa kimwili au ulemavu 

mwingine wowote, ikiwemo taarifa kuhusu 

changamoto za mtoto katika kujifunza na matatizo ya 

tabia; 
 (j) hatua za ukuaji; na 
 (k) taarifa nyingine yoyote muhimu. 
  
Faragha na 

utunzaji siri 
 16.-(1) Kumbukumbu zote zinazotunzwa na kituo cha 

kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga zitatunzwa 

kwa uangalifu na zitachukuliwa kuwa ni za siri, na zinaweza 

kutolewa kwa mtu aliyeidhinishwa, ambaye ni- 
 (a) mfanyakazi ambaye anahitaji taarifa hizo kwa lengo 

linalohusiana moja kwa moja na majukumu au kazi 

katika kituo husika cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga; 
 (b) mzazi au mlezi wa mtoto; 
 (c) mtu anayefanya upelelezi juu ya malalamiko 

yaliyofanywa na, au kwa niaba ya mtoto; 
 (d) kamati ya wazazi; 
 (e) mtu anayefanya ukaguzi wa kituo husika cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga chini ya 

mamlaka yaliyotolewa na Sheria, au sheria nyingine 

yoyote inayohusika; 
 (f) mtu yeyote aliyepewakibali bayana cha maandishi na 

Kamishna wa Ustawi wa Jamii; 
 (g) taasisi yoyote inayotoa elimu ya awali ya msingi au 
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elimu ya ngazi ya juu. 
 

 

 

 (2) Kumbukumbu zote kuhusiana na mtoto 

aliyeandikishwa kwenye kituo husika cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga zitatunzwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Usimamizi wa Kumbukumbu na Nyaraka. 
  
Ada  17.-(1) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kinaweza kutoza ada au malipo mengine 

kutokana na huduma zinazotolewa na vinavyotolewa kwa mtoto 

kama Kamishna anavyoweza kuainisha. 
  (2) Katika kuweka viwango, Kamishna atazingatia- 
 (a) aina ya kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kilichopo katika jamii husika; 
 (b) hitaji la kuzuia upandishaji holela au wa mara kwa 

mara na usio wa lazima wa ada; 
 (c) hitaji la kudumisha viwango vya huduma zinazotolewa 

na kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga; 
 (d) hitaji la kuhakikisha upatikanaji wa huduma za kituo 

cha kulea watoto wachanga na watoto wachanga 

wasiozidi kumi katika maeneo ya vijijini na mijini; 
 (e) hitaji la kuhakikisha upatikanaji wa watumishi wa 

kutosha na wenye sifa kwa ajili ya huduma mbalimbali 

kwenye kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga; na 
 (f) hitaji la kuendeleza uwezo wa kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga kuendeleza ufanisi na 

kupanua huduma zake ili kupokea watoto wengi zaidi. 
  

SEHEMU YA NNE 

VIWANGO KWA AJILI YA MIUNDOMBINU YA VITUO VYA KULELEA  

WATOTO WADOGO MCHANA NA WATOTO WACHANGA 

 
Mpangilio 

wa ujenzi wa 

vituo vya 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana na 

 18.-(1) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kitakuwa katika ubunifu, muundo na kitajengwa 

katika namna inayowezesha kufikiwa kwa urahisi, kukarabatiwa na 

kuwa salama kwa ustawi wa watoto. 

 (2) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga kitakuwa kwenye eneo linalofaa, ambalo ni salama dhidi 
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watoto 

wachanga 
ya magari na vitu vingine vyenye madhara. 

 (3) Iwapo kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kipo jirani na eneo lenye madhara, barabarani au 

eneo ambalo lina athari za hali ya juu kiusalama, mipaka ya eneo la 

kuchezea ni lazima lizungushiwe uzio ndefu. 

  (4)  Madarasa yawe na sakafu ya ukubwa chini wa mita za 

mraba 1.0 kwa mtoto, bila kujumuisha chumba cha kupumzikia, 

vyoo, jiko, kumbi, baraza na eneo la kuhifadhia mrefu. 

  (5) Sakafu zote za zege zinazotumiwa na watoto ni lazima 

zifunikwe na zulia au kifaa kingine chochote sahihi ili kuzuia 

madhara kwa watoto. 

  (6) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga na vifaa vyote vilivyo ndani yake vitakuwa na- 

 (a) nafasi ya kutosha ya kuweka na kuhifadhi vifaa, 

vyombo na wanasesere kama itakavyokuwa muhimu 

kwa ajili ya uendeshaji wa kituo husika katika hali ya 

usafi; 

 (b) mwanga wa kutosha, madirisha ya hewa vyooni, 

maeneo ya kunawia mikono, madarasa, na maeneo 

ambayo chakula kinaandaliwa au kuhifadhiwa na 

mahali ambapo vifaa na vyombo vinasafishwa; 

 (c) maji ya kunywa safi na salama na vifaa vya kuhifadhia 

maji ikitokea dharura; 

 (d) sakafu, kuta na dari viwe vinavyosafishika, salama kwa 

watoto na vinatunzwa katika hali nzuri na 

kukarabatiwa.  

  (7) Hatua zinazostahili zitachukuliwa ili kuhakikisha 

kwamba majengo yanafikiwa na watoto wenye mahitaji maalum. 

  (8) Iwapo majengo yapo kwenye jengo la ghrofa nyingi, 

madarasa yatapaswa kuwa kwenye ghorofa ya kwanza au ghorofa 

ya pili ya jengo au kuwa yanafikika moja kwa moja kwa lifti au 

njia maalum ya kupandia. 

  (9) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto 

wachanga hakitapaswa kuwa na bwawa la kuogelea, na bwawa la 

kuogelea kwenye kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga litakuwa chini ya usimamizi wa mtu mwenye 

weledi kwa wakati wote ili kuzuia watoto wasizame. 

  (10)  Pale ambapo kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga wasiozidi kumi kina bwawa la 
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kuogelea, bwawa hilo litapaswa kuwa limejengwa katika namna 

inayowezesha kusafishwa kwa urahisi na kutunzwa katika namna 

nzuri, kuwa salama na kupunguza athari za kuzama. 

  
Usafi wa 

mazingira 
 19.-(1) Mmiliki yeyote hataanzisha kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga isipokuwa iwapo 

majengo- 
 (a) yana maeneo ya kutosha ya kujisaidia na safi kwa 

matumizi ya watoto, mbali na waajiriwa, ikijumuisha 

pamoja na vifaa vya kunawia mikono vilivyo karibu na 

vyoo; 
 (b) yana vyanzo vya uhakika vya maji; na 
 (c) yana mfumo sahihi wa majitaka. 
  (2) Maeneo safi ya kujisaidia katika kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana au watoto wachanga- 
 (i) yatapaswa kuwatenganisha watoto na 

watumishi wengine  na      wageni; 
  (ii)  yatakuwa tofauti kwa kila jinsi, kundi; 
  (iii)  yatakuwa ni yanayoweza kufikiwa na 

watoto wenye ulemavu; 
  (iv)  yatatunzwa katika hali safi na nzuri kwa 

wakati wote; 
  (v)  yataondolewa taka mara kwa mara; 
 (b) yatakuwa na mabeseni ya kunawia na vyoo 

vilivyowekwa kulingana na umri wa watoto 

walioandikishwa; 
 (c) yatakuwa na milango ya vyooni iliyo katika hali, 

ukubwa na umbo linalotoa faragha kwa watumiaji 

wake na rahisi kutumiwa na watoto; 
 (d) yatapatikana kwa urahisi na kufikika na watoto 

wenye ulemavu; na 
 (e) yatawekwa katika hali ya usafi na kutunzwa katika 

hali nzuri wakati wote; yatakuwa na mfumo salama 

wa uondoaji taka mara kwa mara. 
  

SEHEMU YA TANO 

VIFAA VYA KUCHEZEA NA HUDUMA 

 
Wanasesere  20.-(1) Mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 
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mchana au watoto wachanga atahakikisha kwamba kunakuwepo na 

midoli salama Ya kutosha, na wanasesere wa kuwezesha michezo 

bunifu, michezo inayochochea ukuaji wa akili kwa ajili ya 

maendeleo ya kiutambuzi na kumwandaa mtoto kwa ajili elimu ya 

awali. 
  (2) Bila ya kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), ya 

Kanuni hizi kila meneja au mmiliki wa kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga atahakikisha upatikanaji wa vifaa vya 

michezo, vifaa vya kujifunzia, vifaa saidizi, ambavyo 

havijatengenezwa au vile ambavyo tayari vimetengenezwa, kama 

ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Sita la Kanuni hizi. 
  
Vifaa vya 

burudani 
 21.-(1) Mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga; ataweka na kutunza vifaa salama na 

vya kutosha kwa ajili ya kuchezea, mahali pa watoto pa 

kupumzikia, maeneo ya michezo na vifaa vya kuchezea 

vinavyoendana na umri sahihi wa watoto walioandikishwa. 
  (2) Meneja au mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga ataweka vifaa mbalimbali vya 

kuchezea vinavoendana na kundi la umri sahihi wa watoto 

walioandikishwa katika taasisi.  
  (3) Katika kila kituo cha kulea watoto wachanga au watoto 

wachanga wasiozidi kumi, kutakuwa na angalu mita za mraba 2.0 

za eneo la nje la kuchezea kwa kila mtoto. Eneo lenye chini ya mita 

za mraba 2.0 kwa mtoto linaweza kuruhusiwa baada ya 

kuwasilishwa ushahidi kwa afisa muidhinishwa wa uwekwaji wa 

vifaa kwa umakini na ukomo wa matumizi ya vifaa kwa makundi 

madogo kwa wakati mmoja. 
  (4) Vifaa vya kuchezea na maeneo yake yatapaswa kuwa 

salama ili kupunguza athari za madhara kwa watoto. 
  
Chakula na 

lishe 
 22.-(1) Pale ambapo kituo chochote cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga kinatoa huduma ya chakula, 

mmiliki atahakikisha kwamba: 
 (a) chakula kinatolewa kwa kiwango kinachotakiwa na 

kina ubora unaoendana na mahitaji ya watoto walio 

katika kituo husika. Hii itawezekana kwa kufanya 

mashauriano na wataalamu wa lishe, na pia itatafsiriwa 

kwenye miongozo; 
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 (b) mlo unatolewa kwa vipindi mahsusi na nyakati ambazo 

ni sahihi kulingana na umri wa mtoto; 
 (c) mahitaji yoyote ya mahsusi wa mtoto kutokana na 

sababu za kiafya au kidini yanazingatiwa; 
 (d) maziwa yanayotolewa kwa watoto yanaendana na umri 

wa mtoto na yanakidhi taratibu za mauzo ya Maziwa 

Mbadala ya Kunyonyesha; 
 (e) chumvi yenye madini chuma pekee ndiyo inayotumiwa 

kwenye vyakula; 
 (f) chakula kinahifadhiwa ipasavyo mahali safi ili kuzuia 

maambukizi na milipuko ya magonjwa; na 
  (g) maji safi na salama yanapatikana kwa watoto na kwa 

wakati wote. 
  (2) Mmiliki au meneja wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga atahakikisha kwamba mahali 

panapotumiwa kwa ajili ya maandalizi na kula chakula ni safi 

wakati wote na inaendana na umri wa watoto walioandikishwa. 
  (3) Mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga atahakikisha kwamba jiko linapata maji safi na 

salama. 
  (4) Meneja au mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga atahakikisha kwamba mtu mwenye 

ujuzi na weledi wa masuala ya lishe ameajiriwa kwenye kituo 

husika. 
  
Vifaa kwa 

watoto walio 

chini ya 

miaka miwili 

 23. Mtu hatamwandikisha mtoto wa chini ya umri wa 

miaka miwili isipokuwa kama yafuatayo yanapatikana: 

(a) mahali salama pa kubadilishia nepi; 

 (b) taulo za kufutia au nepi zinazotumika na kutupwa; 
 (c) vifaa safi vya kujisaidia watoto ambavyo vinahimiza 

matumizi ya kujitegemea ya choo kwa uwiano wa 1:5 

wa watoto; 
 (d) sehemu tofauti ya kusafishia poti za watoto; 
 (e) vifaa vya kutunzia nepi chafu; na 
 (f) kitanda kimoja kisafi na godoro au zulia safi kwa kila 

mtoto ambaye anatumia zaidi ya saa nne kwa siku 

katika taasisi, kukiwa na nafasi ya angalau futi mbili 

kati ya kila zulia au godoro. 
  



Kanuni za Vituo vya Kulea Watoto Wadogo Mchana  na Watoto 

Wachanga 

 
 

20 

 

Usalama  24. Mmiliki au meneja atahakikisha kwamba- 
 (a) jiko halifikiwi kiurahisi na watoto; 
 (b) kuna vifaa vya kuzimia moto vinavyofanya kazi na 

vinavyofikika iwapo moto utatokea; 
 (c) kuna kisanduku cha huduma ya kwanza 

kilichohifadhiwa mahali pasipoweza kufikiwa na 

watoto, kikiwa na madawa ya kutosha, ambayo 

yanapaswa kuhakikiwa na kubadilishwa mara kwa 

mara na mtumishi mwenye ujuzi wa huduma ya 

kwanza; na 
 (d) kuna mpango mahsusi wa rufaa iwapo kutatokea 

dharura za kimatibabu ambazo zinafahamika kwa 

watumishi wote na pia kuna mawasiliano na zahanati 

au hospitali za jirani iwapo kutatokea ajali au ugonjwa. 
  

 

SEHEMU YA SITA  

UKAGUZI 

 
Ukaguzi wa 

vituo vya 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana au 

watoto 

wachanga 

 25.-(1) Vituo vyote vya kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga vitatakiwa kufanyiwa ukaguzi kama ilivyowekwa 

kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

 (2) Kamishna atahakikisha kwamba ukaguzi wa vituo vya 

kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga unafanyika 

angalau mara moja katika kila miezi sita. 

  (3) Ukaguzi unaorejewa kwenye kanuni ndogo ya (1) 

utatekelezwa na Afisa Ustawi wa Jamii katika ngazi ya mamlaka ya 

serikali ya mtaa. 
  (4) Mkaguzi wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga ataandaa na kuwasilisha taarifa ya ukaguzi 

katika namna iliyowekwa kwenye Jedwali la Saba la Kanuni hizi 

na nakala ya taarifa hiyo itapelekwa kwa mmiliki wa kituo husika 

cha kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga. 
  (5) Ikitokea kwamba kituo husika cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga kipo chini ya viwango 

vinavyotakiwa na Kanuni hizi, taarifa itajumuisha maelekezo ya 

hatua ambazo mmiliki anapaswa kuchukua ili kukidhi viwango 

husika. 
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  (6) Kamishna atatoa muda usiopungua miezi miwili na 

usiozidi miezi sita kwa mmiliki kutekeleza maelekezo yaliyo 

kwenye taarifa ya ukaguzi. 
  (7) Afisa Ustawi wa Jamii atatathmini iwapo au la, 

maelekezo ya maboresho katika taarifa ya kwanza yametekelezwa. 
  (8) Kamishna anaweza kufuta cheti cha usajili iwapo 

mwenye usajili anashindwa kutekeleza maelekezo yaliyotolewa 

kwenye taarifa ya ukaguzi. 
  (9) Pale ambapo Kamishna atafuta usajili, mwenye usajili 

anaweza kukata rufaa kwa Waziri ndani ya siku thelathini tangu 

tarehe ya kutolewa uamuzi. 
  (10) Waziri atatoa nafasi ya kusikilizwa kwa mwenye 

usajili kabla ya kutoa uamuzi kuhusu rufaa chini ya kanuni ndogo 

ya (9). 
  (11) Waziri atatafakari rufaa na kutoa uamuzi wake ndani 

ya siku arobaini na tano toka tarehe ya kupokea rufaa husika.  
  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Rejesta ya 

vituo vya 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana na 

watoto 

wachanga 

 26.-(1) Kila kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kitaanzisha na kutunza rejesta itakayokuwa na 

taarifa zifuatazo: 

(a) jina la mwenye usajili; 

(b) jina la kituo husika cha kulelea watoto wadogo mchana 

au watoto wachanga; 

(c) namba ya cheti cha usajili; 
 (d) wilaya; 
 (e) kata; 
 (f) uwezo wa kituo husika; 
 (g) jinsi ya mtoto; na 
 (h) iwapo au la, taasisi ina vifaa vinavyohitajika kwa 

watoto wenye mahitaji maalum na wale wenye 

ulemavu. 
  (2) Kamishna ataanzisha na kutunza rejesta ya Taifa ya 

vituo vyote vya kulea watoto wachanga au watoto wachanga 

wasiozidi kumi katika namna iiliyoainishwa kwenye Fomu Na. 4 

katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
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  (3) Afisa Ustawi wa Jamii ataanzisha na kutunza rejesta ya 

Wilaya ya vituo vyote vya kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga katika namna iliyowekwa kwenye Fomu Na. 4 

katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
  
Taarifa za 

robo mwaka 

na za mwaka 

mzima 

 27.-(1) Kila mmiliki wa kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga atawasilisha taarifa ya robo mwaka na 

taarifa ya mwaka kwa Afisa Ustawi wa Jamii katika fomu 

iliyoainishwa kwenye Jedwali la Nane. 
  (2) Afisa Ustawi wa Jamii atawasilisha taarifa zilizorejewa 

katika kanuni ndogo ya (1) kwa Kamishna ndani ya siku saba tangu 

tarehe ya kupokea taarifa hiz,o, kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto na 

Kanuni zake. 
  
Muda wa 

kufungua 

vituo vya 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana  

au watoto 

wachanga  

 28.-(1) Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga hakitafanya kazi- 

 (a) kwa zaidi ya masaa kumi kwa siku; na 

 (b) kati ya saa 2 usiku na saa 12 asubuhi. 

 (2) Iwapo kituo cha kulea watoto wachanga au watoto 

wachanga wasiozidi kumi kinafanya kazi kwa zaidi ya saa sita, 

mmiliki wake atahakikisha kwamba kituo hicho kina malazi safi ili 

kuruhusu watoto kujipumzisha. 
  (3)  Makao ya za watoto au shule za watoto wenye mahitaji 

maalum zinaweza kuendesha vituo vya kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga;iwapo nyumba hizo za watoto au 

shule za watoto wenye mahitaji maalum zimekidhi masharti yote ya 

nyumba za watoto na pia vituo vya kulea watoto wachanga na 

watoto wachanga wasiozidi kumi. 
  
Vituo vya 

kulelea 

watoto 

wadogo 

mchana vya 

jamii 

 29.-(1) Kamishna anaweza kuondoa matumizi ya masharti 

yoyote ya Kanuni hizi kwa kituo chochote cha kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga kinachomilikiwa na jamii. 

 (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), Kamishna 

atatoa miongozo kuhusu masharti yatayoondolewa, na kwa ajili ya 

uendeshaji, usimamizi na uangalizi wa vituo vya kulelea watoto 

wadogo mchana au watoto wachanga vya jamii. 
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Kufutwa kwa 

Kanuni 

T.L Na. 108 

la mwaka 

1982 

 30. Kanuni za Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga za mwaka 1982 zinafutwa. 

  

 

 

 

____ 

 

MAJEDWALI 

______ 
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_______ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

_________ 

 

D.C.C Fomu Na. 1 

 

MAOMBI YA USAJILI WA KITUO CHA KULELEA WATOTO WADOGO MCHANA  

AU WATOTO WACHANGA 

 

Kwa Afisa Ustawi wa Jamii 

 

…………………………. 

 

………………………. 

 

Mimi/Sisi* tunaomba usajili wa Kituo changu/chetu* kilichopo/kipya* cha kulelea watoto wadogo 

mchana kwa mujibu wa Sheria ya  

 

Mtoto na kanuni zilizotengenezwa chini yake kama ifuatavyo: 

 

Jina la Mwombaji/Waombaji……………………………………………………………………… 

 

Anwani ya mahali anapoishi………………………… Namba ya Simu………………………….. 

 

Namba ya simu ya kiganjani………………………… Anwani ya barua pepe……………………. 

 

Kazi………………………………………………………………………………………………… 

 

Uraia   Mtanzania  [  ]  Raia wan chi nyingine [  ] 

 

Aina ya maombi  Peke yangu  [  ]    Pamoja na  raia wa Tanzania  [  ] 

 

Mahali/ Anwani ya Eneo kituo kilipo…………………………………………………………….... 

 

……………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………… 

 

Idadi ya juu ya watoto walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa kwenye Kituo cha 

kulelea watoto wadogo mchana ………… 

 

Idadi ya juu ya watoto chini ya miaka miwili walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa 

kwenye kulelea watoto wadogo mchana ………… 
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Idadi ya juu ya watoto wenye miaka 2-5 walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa 

kwenye Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana ………… 

 

Mimi/Sisi* tunakusudia/hatukusudii* kuandikisha watoto wenye ulemavu na/au wenye mahitaji 

maalum kwenye Kituo cha  

 

Kulelea watoto wadogo mchana. 

 

 

TAMKO 

 

Mimi/Sisi tunakiri kwamba taarifa zilizotolewa hapo juu ni za kweli kulingana na uthabiti wa 

uelewa wangu/wetu* na iwapo  

 

itabainika kwamba taarifa hizo ni za uongo na zimetolewa kwa makusudi maombi yangu/yetu* 

yatupiliwe mbali. 

 

 

Sahihi ya/za Mwombaji/Waombaji………………………………………………………………… 

 

 

 

Kwa matumizi ya kiofisi ya Afisa Afya 

 

Ninathibitisha kwamba nimekagua majengo husika na nimejiridhisha/sijajiridhisha* kwamba 

majengo hayo yanafaa/hayafai*  

 

kwa uendeshaji wa Kituo cha Kulelea Watoto wadogo mchana. 

 

Iwapo majengo hayafai, toa sababu za tathmini hii: 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

Tarehe………………………………. Jina na wadhifa……………………………………………… 

 

Sahihi……………………………………………………… 

 

 

Kwa matumizi ya kiofisi ya Afisa Ustawi wa Jamii 

 

Ninathibitisha kwamba mwombaji/waombaji wametimiza mahitaji ya kuendesha Kituo cha Kulelea 

Watoto wadogo mchana na  

 

wanastahili/hawastahili* kusajiliwa kuendesha Kituo Kidogo cha Kulea Watoto Wachanga. 
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Idadi ya juu ya watoto wanaoweza kuhudhuria kwenye Kituo cha Kulelea watoto wadogo mchana 

ni ……………………... 

Idadi ya juu ya watoto chini ya miaka miwili walioruhusiwa kuandikishwa kwenye Kituo cha 

Kulelea watoto wadogo mchana ni …………............ 

Idadi ya juu ya watoto wa 2-5 walioruhusiwa kuandikishwa kwenye Kituo cha Kulelea Watoto 

wadogo mchana ………....… 

 

 

Iwapo mwombaji/waombaji hafai, maombi yake yamekataliwa/yamerudishwa*. Elezea sababu za 

kukataa au hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kukidhi masharti ya Kanuni hizi iwapo maombi 

yamerudishwa. 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………,,,,……………………………………………………………………… 

Tarehe……………………………   Jina na wadhifa ……………………………………………… 

Sahihi……………………………………………………. 

* futa kisichohusika 
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D.C.C Fomu Na. 2 

MAOMBI YA KUSAJILI KITUO CHA KULELEA WATOTO WACHANGA 

(Yamefanyika chini ya kanuni ya 4(1)) 

_____ 

Kwa Afisa Ustawi wa Jamii 

 

…………………………. 

 

………………………. 

 

Mimi/Sisi* tunaomba usajili wa Kituo Kidogo changu/chetu* kilichopo/kipya* cha Kulelea a 

Watoto wachanga kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto na kanuni zilizotengenezwa chini yake kama 

ifuatavyo: 

 

Jina la Mwombaji/Waombaji……………………………………………………………………… 

 

Anwani ya mahali anapoishi………………………… Namba ya Simu………………………….. 

 

Namba ya simu ya kiganjani………………………… Anwani ya barua pepe……………………. 

 

Kazi………………………………………………………………………………………………… 

 

Uraia   Mtanzania  [  ]  Raia wan chi nyingine [  ] 

 

Aina ya maombi  Peke yangu  [  ]    Pamoja na  raia wa Tanzania  [  ] 

 

Mahali/ Anwani ya Eneo kituo kilipo…………………………………………………………….... 

 

……………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………… 

 

Idadi ya juu ya watoto walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa kwenye Kituo Kidogo 

cha Kulelea watoto wachanga. 

 

Idadi ya juu ya watoto chini ya miaka miwili walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa 

kwenye Kituo Kidogo cha kulelea watoto wachanga………………………… 

 

Idadi ya juu ya watoto wenye miaka 2-5 walioandikishwa/wanaokusudiwa* kuandikishwa 

kwenye Kituo Kidogo cha kulelea watoto wachanga………………………… 

 

Mimi/Sisi* tunakusudia/hatukusudii* kuandikisha watoto wenye ulemavu na/au wenye mahitaji 

maalum kwenye Kituo kidogo cha kulelea watoto wachanga. 
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TAMKO 

 

Mimi/Sisi tunakiri kwamba taarifa zilizotolewa hapo juu ni za kweli kulingana na uthabiti wa 

uelewa wangu/wetu* na iwapo  

 

itabainika kwamba taarifa hizo ni za uongo na zimetolewa kwa makusudi maombi yangu/yetu* 

yatupiliwe mbali. 

 

 

Sahihi ya/za Mwombaji/Waombaji………………………………………………………………… 

 

 

Kwa matumizi ya kiofisi ya Afisa Afya 

 

Ninathibitisha kwamba nimekagua majengo husika na nimejiridhisha/sijajiridhisha* kwamba 

majengo hayo yanafaa/hayafai*  

 

kwa uendeshaji wa Kituo cha kulelea watoto wachanga. 

 

Iwapo majengo hayafai, toa sababu za tathmini hii: 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

Tarehe……………………………. Jina na wadhifa………………………………………………… 

 

Sahihi……………………………………………………… 

 

Kwa matumizi ya kiofisi ya Afisa Ustawi wa Jamii 

 

Ninathibitisha kwamba mwombaji/waombaji wametimiza mahitaji ya kuendesha Kituo cha Kulelea 

Watoto wachanga wanastahili/hawastahili* kusajiliwa kuendesha Kituo cha kulelea watoto 

wachanga. 

 

 

 

Idadi ya juu ya watoto wanaoweza kuhudhuria kwenye Kituo cha Kulea Watoto wachanga 

wasiozidi kumi ni …………………….. 

Idadi ya juu ya watoto chini ya miaka miwili walioruhusiwa kuandikishwa kwenye Kituo cha 

Kulelea Watoto wachanga …………........................... 

Idadi ya juu ya watoto wa 2-5 walioruhusiwa kuandikishwa kwenye Kituo Kidogo cha Kulea 

Watoto Wachanga …………..... 

 

 

Iwapo mwombaji/waombaji hafai, maombi yake yamekataliwa/yamerudishwa*. Elezea sababu za 

kukataa au hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kukidhi masharti ya Kanuni hizi iwapo maombi 

yamerudishwa. 
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…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………… 

Tarehe……………………………   Jina na wadhifa ……………………………………………… 

Sahihi……………………………………………………. 

* futa kisichohusika 
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_____ 

 

JEDWALI LA PILI 

____ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(5)) 

_______ 

 

D.C.C Fomu Na. 3 

 

 

CHETI CHA USAJILI WA KITUO CHA KULELEA WATOTO WADOGO MCHANA NA 

WATOTO WACHANGA  

 

Hii ni kuthibitisha kwamba ……………………………………………………………………… 

 

(Jina la Mwombaji/Waombaji) 

 

Kutokana na maombi ya cheti cha kuendesha Kituo cha Kulelea Watoto  wadogo mchana/Watoto 

Wachanga * na kwa kukidhi vigezo, baada ya ukaguzi, vilivyowekwa chini ya Sheria ya Mtoto na 

Kanuni zilizotengenezwa chini yake, anapewa usajili wa kuendesha Kituo cha Kulelea Watoto 

Wadogo mchana/Watoto Wachanga: 

 

Wilaya:………………………………..…………………..      

Kata:…………………………………………………… 

 

na Kituo hicho cha Kulelea Watoto watoto wadogo mchana /Watoto Wachanga kitajulikana kama: 

 

………………………………………………………………………………………………………. 

 

Kikiwa na Namba ya Usajili: 

 

……………………………………………………………………………………… 

 

Kimetolewa na: 

 

Sahihi:………………………………………………………………………………………………… 

 

Kamishna wa Ustawi wa Jamii: 

 

 

Mahali:…………………………………..      Tarehe:…………………………………………… 

 

* futa kisichohusika 
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Idadi ya Waangalizi: 

Sifa Wanaume Wanawake Jumla 

Shahada    

Stashahada    

Cheti cha ustawi wa jamii 

au malezi ya watoto 

   

 

Majina na nyadhifa za waajiriwa wengine wote……………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

Je, watoto hupewa chakula?   Ndio/Hapana 

Kama jibu ni Ndio, taja mtoaji wa chakula hicho…………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………… 

Kama jibu ni Hapana, toa 

sababu……………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

…………………                         ………………………………………… 

Tarehe                Sahihi ya Meneja/Mmiliki wa Kituo cha Kulea  

                                                                             Watoto Wachanga/Watoto Wachanga Wasiozidi  

                              Kumi 
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D.C.C Fomu Na. 4 

REJESTA YA KITUO CHA KULELEA WATOTO WADOGO MCHANA NA WATOTO WACHANGA  

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 25(1)) 

_______ 

 

 

Namba ya 

usajili 

Jina la kituo 

cha kulelea 

watoto wadogo 

mchana/kituo 

cha watoto 

wachanga 

 

Jina la 

Kituo/Kituo 

Kidogo 

 

Wilaya 

 

Kata 

Idadi ya juu ya uwezo wa kituo cha 

watoto kulelea watoto wadogo mchana 

/kituo cha kulea watoto wachanga ` 

 

Jinsi ya watoto 

(ainisha iwapo kituo 

kinaandikisha 

wavulana 

(M) au wasichana 

(F) au wavulana na 

wasichana kwa 

pamoja (M/F) 

 

Ainisha iwapo 

kituo 

kinaandikisha 

watoto wenye 

mahitaji 

maalum na/au 

wenye ulemavu 

(andika NDIO 

au HAPANA) 

 

Tarehe ya 

kwanza 

ya Idhini  

Miaka 0 

hadi 2 

 

Miaka 2 

hadi 5 

 

Jumla 
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_______ 

 

JEDWALI LA TATU 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 

______ 

 

 

MUUNDO WA KAMATI YA WAZAZI 

 

 

Mwenyekiti:  Atachaguliwa kutoka miongoni mwa wazazi. 

 

Katibu:   Mtumishi mwangalizi wa mtoto. 

 

Wajumbe wanne:  Watachaguliwa na wazazi kutoka miongoni mwa wazazi. 

 

Maafisa wafuatao kutoka ngazi ya Kata wataalikwa: 

 

Afisa Afya 

 

Asasi isiyo ya Kiserikali inayojihusisha na watoto 

 

Afisa Maendeleo ya Jamii 

 

Afisa Elimu 
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______ 

 

JEDWALI LA NNE 

______ 

 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 12(4)) 

_______ 

 

IDADI YA CHINI YA WATUMISHI WAANGALIZI WA ZAMU/UWIANO WA MTOTO 

 

Idadi ya chini ya waangalizi wa mtoto/uwiano wa mtoto 

 

Chini ya miaka 2 – 1:10 

Miaka 2-5 – 1:20 

 

Bila kujali uwiano ulioainishwa hapo juu, si chini ya mwangalizi mmoja  anapaswa kuwa zamum 

kwa muda wote wakati wa masaa ya kazi ya kituo cha kulelea watoto wadogo mchana na watoto 

wachanga. 

 

Uwezo wa juu wa kila mwangalizi 

 

Bila kujali uwiano ulioainishwa kwenye Jedwali hili, mmiliki au meneja ni lazima ahakikishe 

kwamba  watumishi waangalizi wa kutosha wapo zamu wakati wa masaa ya kazi ya kituo cha 

kulelea watoto wadogo mchana au watoto wachanga ili kuhakikisha kwamba hakuna mtumishi 

mwangalizi anawajibika peke yake kwa watoto zaidi ya 15. 
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_______ 

 

JEDWALI LA TANO 

______ 

 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 13) 

______ 

 

KANUNI ZA MAADILI YA …………………………………………………. 

 

Mimi, Jina ………………………………….. Cheo …………………………………………. 

Nakubali kudumisha kiwango cha hali ya juu cha viwango vya watumishi na mienendo ya kiweledi 

kwa nyakati zote katika kuchangamana kwangu kote na watoto: 

 

(1) Nitawalinda na kuwatunza watoto dhidi ya aina zote za vurugu, udhalilishaji, 

unyanyasaji, madhara au kutelekezwa; 

 

(2) Nitachangamana na watoto kwa heshima bila kujali rangi, jinsi, lugha, hali ya 

kisiasa au nyingineyo, utaifa, kabil au asili ya kijamii, mali, ulemavu, hali ya kiafya, 

kuzaliwa au hali nyingineyo; 

 

(3) Sitawabagua, kuwatendea kwa utofauti au kupendelea aina Fulani ya watoto na 

kuwatenga wengine; 

 

(4) Sitatumia lugha au tabia ambayo si sahihi, inayodhalilisha, yenye matusi, yenye 

viashiria vya ngono au isiyo sahihi kiutamaduni kwa watoto; 

 

(5) Nitaheshimu usafi wa mwonekano wa watoto wote; 

 

(6) Sitawahusisha watoto kwenye shughuli zozote au vitendo vya ngono, ikiwa ni 

pamoja na kuwalipa kwa ajili ya huduma au vitendo vya ngono; 

 

(7) Sitaonesha tabia ya kimwili katika namna isiyofaa au inayochochea ngono, au 

kuonesha tabia isiyofaa au uhusiano wa aina yoyote; 

 

(8) Sitatenda jambo lolote katika namna inayoweza kuleta aibu, kunyanyapaa, 

kudhalilisha au kuwashushia heshima watoto au kuonesha aina yoyote ya 

udhalilishaji wa kihisia; 

 

(9) Sitajihusisha na aina yoyote ya unyanyasaji wa watoto au kuwaweka watoto katika 

hali ambayo itawaweka kwenye hatari ya aina yoyote ya unyanyasaji; 
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(10) Sitaanzisha uhusiano na watoto ambao kwa namna yoyote ile unaweza kuchukuliwa 

kuwa ni wa kinyanyasaji au unaodhalilisha au kutenda jambo kwa namna yoyote 

ambayo inaweza kumweka mtoto kwenye hatari ya kudhalilishwa; 

 

(11) Sitapuuza au kushiriki kwenye tabia isiyo halali kisheria, isiyo salama au 

inayodhalilisha watoto; 

 

(12) Nitajiepusha kuangalia, kumiliki, kuandaa au kusambaza picha za ngono za watoto; 

 

(13) Nitaheshimu faragha ya watoto na sitampiga mtoto picha ya mnato au video bila 

ridhaa zao na ridhaa ya meneja; 

 

(14) Sitamwalika nyumbani kwangu mtoto peke yake, isipokuwa iwapo wapo kwenye 

uwezekano wa kupata hatari dhahiri ya majeraha au wapo hatarini kwelikweli; 

 

(15) Sitawakodisha watoto kwa ajili ya kufanya kazi za nyumbani au za aina nyingine 

ambazo si sahihi kulingana na umri wao au hatua yao ya ukuaji, ambazo pia 

zinaingiliana na muda wao wa masomo na wa maburudisho, au ambazo zinawaweka 

katika hatari dhahiri ya madhara; 

 

(16) Nitatii sheria zote husika za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ikiwemo sheria 

zinazohusiana na ajira ya mtoto; na 

 

(17) Nitatoa taarifa mara moja kuhusiana na suala au tuhuma inayohusiana na ukatili  

yoyote, udhalilishaji au unyanyasaji wa mtoto kwa mujibu wa taratibu sahihi. 

 

 

Naelewa kwamba wajibu ni wangu kutumia akili ya kawaida na kuacha vitendo au tabia ambazo 

zinaweza kutafsiriwa kuwa ni za kudhalilisha, zinazonyanyasa au kuleta madhara kwa watoto. 

 

 

 

 Sahihi: ……………………………………………………. 

 Tarehe:……………………………….. 
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______ 

 

JEDWALI LA SITA 
_______ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 20(2)) 

________ 

WANASESERE, VIFAA NA VITU VINAVYOPASWA KUTOLEWA KATIKA   

KULELEA WATOTO WADOGO MCHANA 

 

A. Vifaa vya Kituo cha kulelea watoto wadogo mchana: 

 

Meza na viti vya waajiriwa, meza ndogo na viti vya watoto. 

Mazulia 

Ubao 

Kabati au shelfu la kuhifadhia vifaa 

Vitanda/malazi kwa watoto walio kwenye kituo 

Kisanduku cha huduma ya kwanza 

 

B. Vyombo vya jikoni: 

Vyombo vya kupikia na kulia chakula 

Vyombo vya kubebea na kuhifadhia maji 

Nguo za jikoni 

Kabati la kuhifadhia vyombo 

 

C. Vifaa vya michezo na burudani 

 

D. Michezo ya ndani 
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________ 

JEDWALI LA SABA 

_______ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 25(4)) 

_________ 

TAARIFA YA TATHMINI NA UKAGUZI 

 

1. Jina la Kituo cha Kulelea Watoto Wadogo ………………………………….. 

2. Namba ya usajili ya Kituo cha Kulelea Watoto Wadogo mchana ……………………….. 

3. Jina/Majina ya meneja/mameneja au mmiliki/wamiliki………………………………….. 

4. Asili ya umiliki     BINAFSI/UBIA/UMMA* 

5. Uraia wa mmiliki/wamiliki au meneja/mameneja  MTANZANIA/RAIA WA 

KIGENI/VYOTE VIWILI 

6. Mahali Kituo cha Kulelea Watoto Wadogo mchana kilipo: 

Wilaya:……………………………………..   Kata………………………………………. 

Mtaa:………………………………………………………. 

Anwani ya Posta: ……………………………………………. 

Simu ya mezani: ………………………………………………….. 

Simu ya mkononi: …………………………………………………….. 

Barua pepe: ……………………………………………………………. 

7. Idadi ya juu ya watoto walio kwenye Kituo cha Kulelea Watoto Wadogo mchana 

(wavulana na wasichana)…. 

8. (a) Taarifa za watoto kwenye Kituo cha Kulea Watoto Wachanga 

UMRI WASICHANA WAVULANA JUMLA 

Chini ya umri wa 

miaka 2 

   

Miaka 2-5    
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(b) Taarifa za watoto wenye mahitaji maalum 

UMRI WASICHANA WAVULANA JUMLA 

Chini ya miaka 2    

Miaka 2-5    

 

Maelezo ya tathmini 

9.  Je kuna kamati ya wazazi? NDIO/HAPANA* 

10.  Je muundo wa kamati ya wazazi unaendana na 

kanuni hizi? 

NDIO/HAPANA* 

11.  Je, kuna taratibu zozote za usalama wa mtoto? NDIO/HAPANA* 

12.  Je, watumishi waangalizi/uwiano wa mtoto upo 

sambamba na Kanuni hizi? 

NDIO/HAPANA* 

12a Kama jibu ni HAPANA, ni sababu zipi zimesababisha kutotekelezwa huko? 

13.  Je, watumishi waangalizi wa mtoto wana sifa 

zilizoainishwa kwenye kanuni hizi? 

NDIO/HAPANA* 

13a Kama jibu ni HAPANA, ni sababu zipi zimesababisha kutotekelezwa huko? 

14.  Je, kuna watoto wenye ulemavu, maradhi sugu au 

wenye HIV/AIDS? 

NDIO/HAPANA* 

14a Kama jibu ni NDIO, Je meneja/mameneja au 

mmiliki/wamiliki wameweka mazingira wezeshi 

kwa kuzingatia kanuni hizi? 

NDIO/HAPANA* 

15.  Je, wajumbe wa kamati ya wazazi, watumishi na 

wadau wengine wamesaini Kanuni za Maadili? 

NDIO/HAPANA* 

15a Kama jibu ni HAPANA, ni sababu zipi zimesababisha kutotekelezwa huko? 

16.  Je, kuna mfumo sahihi wa kutunza kumbukumbu? NDIO/HAPANA* 
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16a Kama jibu ni HAPANA, ni sababu zipi zimesababisha kutotekelezwa huko? 

17.  Je, kuna jalada binafsi kwa kila mtoto aliye 

kwenye kituo au kituo kidogo? 

NDIO/HAPANA* 

17a Kama jibu ni HAPANA, ni sababu zipi zimesababisha kutotekelezwa huko? 

18.  Je, majengo yamewekwa katika hali safi na ya 

kiafya? 

NDIO/HAPANA* 

19.  Je, majengo yanafaa kwa ajili ya kituo cha kulelea 

watoto wadogo mchana/watoto wachanga? 

NDIO/HAPANA* 

20.  Je, vifaa vyote muhimu vipo? NDIO/HAPANA* 

20a Kama jibu ni HAPANA, ni kitu gani kimekosekana na kwa nini? 

21.  Je, kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga kinatoa huduma ya chakula? 

NDIO/HAPANA* 

21a Kama jibu ni NDIO, je chakula kinachotolewa 

kinatolewa kwa kiasi cha kutosha, kinaandaliwa 

vizuri na kina virutubisho stahiki? 

NDIO/HAPANA* 

21b Kama jibu ni HAPANA, ni mapungufu gani au matatizo yaliyobainika? 

22.  Je, kituo au kituo kidogo cha kulea watoto 

wachanga au watoto wachanga wasiozidi kumi 

kinafaa na ni salama kwa watoto? 

NDIO/HAPANA* 

22a Kama jibu ni HAPANA, nini udhaifu/matatizo yake? 

23.  Taja tarehe ya mwisho ambapo ukaguzi 

ulifanyika. 

 

23a Je, kuna hatua zilizochukuliwa kukidhi maelekezo 

yaliyotolewa kwenye ukaguzi uliopita? (jibu N/A 

iwapo huu ni ukaguzi wa kwanza) 

NDIO/HAPANA/N/A* 

23b Toa maelezo kuhusu hatua zilizochukuliwa kutekeleza maelekezo na melezo 

ya maelekezo ambayo hayajafanyiwa kazi: 
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24. Toa melezo mengine yoyote stahiki…………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………….. 

25. Muhtasari wa tathmini 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………. 

Mapendekezo 

Ninathibitisha kwamba nimetathmini na kukagua kituo cha kulelea watoto wadogo 

mchana au watoto wachanga hapo juu na kwamba NINAPENDEKEZA 

yafuatayo:…………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………… 

 

Sahihi:………………………………………    Tarehe: ………………………………… 

Jina: ……………………………………………….   Wadhifa: ……………………… 

Cheo:…………………………………………………………………………………….. 
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______ 

 

JEDWALI LA NANE 

_______ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27) 

_____ 

 

TAARIFA YA ROBO MWAKA 

 

 

Jina la Kituo cha Kulelea Watoto wadogo mchana au watoto wachanga ……………….. 

 

Anwani ya Kituo cha Kulelea Watoto wadogo mchana au watoto wachanga …………. 

………………………………………………………………………………………………

…………………………..…………………………………………………………………. 

 

Jina la Mmiliki/Meneja ………………...………………………………………………….. 

 

Namba ya usajili …………………………….…………………………………………….. 

 

Idadi ya watoto walioandikishwa kwenye Kituo cha Kulelea Watoto wadogo mchana au 

watoto wachanga  ……………………...... 

 

Umri wa watoto 

walioandikishwa 

Wavulana Wasichana Watoto 

wenye 

mahitaji 

maalum 

Jumla 

Chini ya miaka 2     

Miaka 2-5     

 

Wastani wa mahudhurio ya kila siku   [iwapo hii ni taarifa ya robo] 

 …………………………….. 

Wastani wa mahudhurio ya mwezi  [iwapo hii ni taarifa ya mwaka]

 ……………………………… 

Watumishi 

Idadi ya watumishi waangalizi wa mtoto katika Kituo cha Kulea Watoto 

wachanga/watoto wachanga  ……………….. 

Idadi ya  Wafanyakazi waangalizi wa mtoto …………………………………………. 

Idadi ya watoa uangalizi  ………………………………………………… 
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Sifa Wanaume Wanawake Jumla 

Shahada    

Stashahada    

Cheti cha maendeleo 

ya jamii au malezi 

ya mtoto 

   

 

Majina na nyadhifa za waajiriwa wengine wote …………………………………………... 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………..... 

Je, watoto hupewa chakula? Ndio/Hapana 

Kama jibu ni Ndio, taja jina la msambazaji wa chakula ………………………………….. 

…………………………………………………………………………………………….. 

Kama jibu ni hapana, toa sababu…………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………………………. 

………………………        …………………………….................. 

Tarehe                                                          Saini ya Meneja/Mmiliki wa Kituo 

            Kituo  cha kulelea Watoto wadogo mchana/Watoto wachanga  

 

 

Dar es Salaam,                      SEIF SELEMAN RASHID, 

............................., 2014          Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii 


